Uasi wa Bura dhidi ya utawala wa Kijerumani

Hapo zamani za kale, kulikuwa na eneo lililojulikana kama Uasi wa Bura dhidi ya utawala wa Kijerumani. Hii ilikuwa ni sehemu ya historia ya Tanzania ambapo watu wa kabila la Wabantu walipinga utawala wa Kijerumani katika miaka ya 1880 hadi 1919. Uasi huu ulikuwa na athari kubwa katika harakati za ukombozi wa Tanzania.

Uasi ulianza mwaka 1888, wakati utawala wa Kijerumani uliamua kuchukua udhibiti wa eneo la Tanganyika. Wabantu walikasirishwa na ukatili wa Wajerumani, ambao walifanya ukandamizaji mkubwa na kuwatumia kama watumwa. Walipata ujasiri wa kuungana na kuanzisha uasi dhidi ya utawala huu mbaya.

Mmoja wa viongozi wa uasi huu alikuwa Mkwawa, mkuu wa kabila la Hehe. Alitambua kwamba ili kuwashinda Wajerumani, alihitaji kujenga umoja miongoni mwa makabila mengine. Alitafuta msaada kutoka kwa makabila mengine kama Wachaga, Wapare na Wamakonde, ambao walikuwa pia wakiteswa chini ya utawala wa Kijerumani.

Mkwawa aliongoza mashambulizi dhidi ya Wajerumani na alipata ushindi kadhaa. Lakini Wajerumani hawakukubali kushindwa na walituma majeshi zaidi kuwakabili waasi. Mapambano hayo yalidumu kwa miaka kadhaa, na watu wengi waliathirika vibaya.

Mnamo mwaka 1891, Mkwawa alijaribu kumshawishi mfalme wa kabila la Zaramo, ambalo lilikuwa linasaidia Wajerumani, kujiunga na uasi. Alimtumia ujumbe mfalme huyo akisema, "Ndugu yangu, tunakabiliana na adui mmoja. Ni wakati wa kuungana na kupigana pamoja." Hata hivyo, mfalme alikataa ombi lake na kubaki kwenye upande wa Wajerumani.

Mwaka 1894, Wajerumani walifanikiwa kumkamata Mkwawa na kumpeleka uhamishoni. Hii ilikuwa pigo kubwa kwa uasi wa Bura, lakini roho ya upinzani haikufifia. Watu walijitahidi kuendeleza mapambano dhidi ya utawala wa Kijerumani.

Mwaka 1914, Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia ilianza, na Wajerumani walikuwa wamegawanyika katika kupambana na adui wao. Wabantu waliona fursa hii ya kuimarisha uasi wao. Walipigana pamoja na Waingereza na Wabelgiji dhidi ya Wajerumani.

Mnamo mwaka 1916, Wajerumani walishindwa na Waingereza katika vita ya Mahiwa. Hii ilikuwa ni pigo kubwa kwa Wajerumani na ilionyesha kuwa nguvu yao ilikuwa ikiyeyuka. Uasi wa Bura ulipata msukumo mpya na watu wengi walijiunga na mapambano.

Mwaka 1919, Vita Kuu ya Kwanza ya Dunia ilifikia mwisho. Wajerumani walisalimu amri na kuondoka Tanganyika. Hii ilikuwa ni ushindi mkubwa kwa uasi wa Bura dhidi ya utawala wa Kijerumani. Watu walipata uhuru wao na kuweka msingi wa harakati za ukombozi za baadaye.

Je, unaona umuhimu wa uasi wa Bura dhidi ya utawala wa Kijerumani katika historia ya Tanzania? Je, unafikiri uasi huu ulikuwa na athari gani katika harakati za ukombozi wa Tanzania?

Melkisedeck Leon Shine

By: Melkisedeck Leon Shine. About Me | Contact Me | LinkedIn | TikTok | WhatsApp

Read and Write Comments

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shopping Cart