Shughuli za Zimbabwe African National Liberation Army (ZANLA)

Shughuli za Zimbabwe African National Liberation Army (ZANLA) zilianza mnamo mwaka 1965, wakati Rhodesia ya Kusini (sasa Zimbabwe) ilipotangaza uhuru wake kutoka Uingereza. Harakati hizi za kujitolea kwa uhuru zilianzishwa na Chama cha Zimbabwe African National Union (ZANU) chini ya uongozi wa Mwalimu Robert Mugabe. ZANLA ilikuwa tawi la kijeshi la ZANU, na ilikuwa na jukumu kubwa katika mapambano ya kujikomboa dhidi ya utawala wa wazungu.

ZANLA ilifanya shughuli zake kwa njia ya ghasia na utumiaji wa nguvu ili kupinga mfumo wa ubaguzi wa rangi na ukoloni wa kizungu uliokuwa umeendelea nchini Rhodesia. Walipigania haki ya Waafrika kuishi kwa uhuru katika nchi yao wenyewe. Moja ya matukio makubwa ya ZANLA yalitokea mnamo mwaka 1979, wakati walishambulia kituo cha jeshi la Rhodesian huko Nyadzonia, Mashariki mwa Zimbabwe.

Kwa kushirikiana na wapiganaji wenzao wa Jeshi la Wananchi wa Zimbabwe (ZIPRA), ZANLA iliweza kuwashinda askari wa Rhodesian na kudai udhibiti kamili wa baadhi ya maeneo muhimu. Walipata mafanikio makubwa katika kupambana na askari wa Rhodesian na kuvuna ushindi kwenye vita ya Chimoio mnamo 1977.

Mmoja wa wapiganaji mashuhuri wa ZANLA alikuwa Josiah Tongogara, ambaye alikuwa kamanda mkuu wa jeshi hilo. Aliongoza operesheni kadhaa zilizofanikiwa na kuwa na ushawishi mkubwa kwa wapiganaji wenzake. Tongogara alijulikana kwa ujasiri wake na uongozi wa nguvu, na alikuwa na maneno ya kuhamasisha kwa wapiganaji wake. Aliwahi kusema, "Tumekuja kuondoa mamlaka ya wazungu, tumeamua kujitoa mhanga kwa ajili ya uhuru wetu."

Kupitia jitihada zao za kuchukua udhibiti wa nchi, ZANLA na ZANU walifanikiwa kuishinikiza serikali ya Rhodesia kufanya mazungumzo ya amani. Mnamo mwaka 1980, makubaliano ya Lancaster House yalisainiwa na kuleta uhuru wa Zimbabwe. ZANLA iligeuka kuwa Jeshi la Taifa la Zimbabwe, na Mwalimu Robert Mugabe akawa Rais wa kwanza wa nchi hiyo.

Shughuli za ZANLA zilikuwa muhimu katika kuleta uhuru wa Zimbabwe na kumaliza utawala wa kikoloni. Walipambana kwa ujasiri na kiwango cha juu cha uaminifu kwa lengo la kuwa na taifa lenye haki na usawa. Walihatarisha maisha yao na wengi wakapoteza maisha yao katika harakati hizi. Je, unadhani mchango wa ZANLA ulikuwa muhimu kwa uhuru wa Zimbabwe?

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Shopping Cart